Coldi-B DNH

Giảm Tạm Thời Ngạt Mũi Do Cảm Lạnh, Viêm Mũi Dị Ứng, Viêm Xoang

Thuốc xịt mũi Coldi-B DNH có tác dụng giảm tạm thời các triệu chứng ngạt mũi do cảm lạnh, viêm mũi dị ứng và viêm xoang.

  • Quy cách

    Hộp 01 lọ x 15ml

  • Thành phần

    Oxymetazolin hydroclorid 7,5mg. Tá dược vừa đủ 15ml.

  • Dạng bào chế

    Dung dịch xịt mũi trong, không màu

Sản phẩm có bán tại các hiệu thuốc trên toàn quốc.

Contact now

User manual

Chỉ định, liều dùng, cách dùng

Chỉ định

Giảm tạm thời các triệu chứng ngạt mũi do cảm lạnh, viêm mũi dị ứng, viêm xoang.

Liều dùng

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1-2 nhát xịt vào mỗi bên lỗ mũi mỗi 6-8 giờ.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi: Không dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi.
  • Không cần giảm liều đối với người già.

Cách dùng

  • Làm sạch lỗ mũi, mở nắp bảo vệ. Cầm lọ thuốc theo phương thẳng đứng xịt thử vào không khí cho tới khi được làn sương mù đồng đều.
  • Đặt lọ hướng thẳng vào mũi xịt dứt khoát, đồng thời hít nhẹ để thuốc đi sâu vào khoang mũi.
  • Đậy nắp bảo vệ sau khi dùng.

Chống chỉ định

  • Trẻ em dưới 12 tuổi.
  • Người nhạy cảm với oxymetazolin hoặc bất kì thành phần nào của thuốc.
  • Viêm hoặc tổn thương vùng ngoài da quanh lỗ mũi hoặc niêm mạc mũi.
  • Bệnh nhân bị bệnh tim mạch, cường giáp, phì đại tiền liệt tuyến.
  • Dùng đồng thời với các thuốc thông mũi khác chứa chất chủ vận giao cảm.
  • Người bệnh bị giaucom góc đóng.
  • U tế bào ưa crom (phaeochromocytoma).
  • Rối loạn chuyển hóa porphyrin.
  • Bệnh nhân phẫu thuật cắt hạ đồi đường xuyên xoang bướm hoặc phẫu thuật bộc lộ màng não qua đường mũi.

Thận trọng

  • Không để thuốc tiếp xúc với mắt.
  • Không nên dùng quá liều ghi trong hướng dẫn sử dụng hoặc kéo dài hơn 7 ngày mà không có chỉ định của bác sĩ.
  • Dùng Oxymetazolin hydroclorid quá liều, kéo dài hoặc quá thường xuyên có thể kích ứng niêm mạc mũi, đặc biệt ở trẻ em; có thể gây tác dụng phụ toàn thân như tăng huyết áp, hồi hộp lo lắng, buồn nôn, chóng mặt, đau đầu, đánh trống ngực hoặc nhịp tim chậm phản xạ. Dừng thuốc ngay khi có các triệu chứng ảo giác, bồn chồn, rối loạn giấc ngủ.
  • Cân nhắc khi sử dụng cho các đối tượng tăng huyết áp hoặc có các biến chứng tim mạch, đau thắt ngực, tiểu đường, cường giáp, rối loạn chức năng gan, thận, phì đại tiền liệt tuyến và các bệnh nhân đang dùng thuốc ức chế MAO hoặc đã dùng các thuốc ức chế MAO trong vòng 14 ngày.
  • Thuốc này có chứa chất bảo quản (thimerosal) và bạn hoặc con bạn có thể bị phản ứng dị ứng. Báo với bác sĩ nếu bạn hoặc con bạn đã từng bị bất kì lần dị ứng nào.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc không gây ảnh hưởng đến khả năng lái tàu xe và vận hành máy móc.

Phụ nữ có thai và cho con bú

Chưa có các dữ liệu đầy đủ về đặc tính an toàn của sản phẩm đối với các đối tượng này. Do vậy, cần tránh sử dụng trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

Tác dụng không mong muốn

Những phản ứng phụ nghiêm trọng ít xảy ra khi dùng thuốc tại chỗ ở liều điều trị. Một số phản ứng phụ thường gặp nhưng thoáng qua như kích ứng niêm mạc nơi tiếp xúc; phản ứng sung huyết trở lại có thể xây ra khi dùng thuốc thường xuyên hoặc trong thời gian dài. Có thể xảy ra một số phản ứng toàn thân nhưng thường không phổ biến.

– Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

  • Hô hấp: Hắt hơi, khô miệng và khô họng, nóng rát tại chỗ, sung huyết trở lại với biểu hiện như đỏ, sưng và
    viêm mũi khi dùng thường xuyên hoặc lâu ngày.
  • Mắt: Nhìn mờ, nhức mắt, giãn đồng tử, tăng hoặc giảm nhãn áp.
  • Khác: Vã mồ hôi.

– Hiếm gặp, ADR < 1/1000

  • Tim mạch: Tăng huyết áp, hồi hộp, đánh trống ngực, loạn nhịp tim, xanh xao, tái nhợt.
  • Thần kinh trung ương: Buồn nôn, đau đầu, chóng mặt, lo lắng, căng thẳng, lơ mơ, ảo giác, co giật, ức chế hệ
    thần kinh trung ương, bệnh về tâm lý kéo dài, kích động, dễ bị kích thích, khó ngủ, đặc biệt ở trẻ em.

Hạn dùng, bảo quản

Hạn dùng

  • 30 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng nếu thấy dung dịch thuốc bị đục, bị biến màu, hoặc có dầu hiệu khác lạ và phải báo cho nhà sản xuất.
  • Không dùng thuốc quá 15 ngày sau lần mở nắp đầu tiên.

Bảo quản

Nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30ºC.

Lưu ý

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Related products

Viewed products

Kem Bôi X-TRI Nam Hà

Kem bôi X-TRI Nam Hà giúp làm dịu mát, giảm ngứa, nóng rát, nứt nẻ, nứt kẽ da; Giúp săn se da, giảm nguy cơ chảy máu; Bảo vệ da, giúp hạn chế tiếp xúc môi trường.

Skinbibi

Skinbibi có thành phần Cúc La Mã, Kẽm Oxyd, Vitamin E & B5,… có tác dụng dịu nhanh vết muỗi đốt, mẩn ngứa, giúp chống hăm, ngăn ngừa rôm sảy và dưỡng ẩm hàng ngày cho da. Sản phẩm được Bệnh viện Phụ sản Trung ương nghiên cứu và chứng nhận; an toàn cho trẻ sơ sinh.

Bổ Phế Nam Hà XC Siro

Hỗ trợ giảm ho – tăng cường bổ phổi Siro Bổ Phế Nam Hà XC được chiết xuất từ 10 dược liệu quý: xạ can, bách bộ, cam thảo, thiên môn đông, tỳ bà diệp, tang bạch bì, cát cánh, bạc hà, mơ muối có tác dụng hỗ trợ giảm ho, giảm đờm, hỗ trợ […]

Bổ Phế Nam Hà XC KĐ

Hỗ trợ giảm ho – Tăng cường bổ phổi Bổ Phế Nam Hà XC KĐ giúp tăng cường bổ phổi, hỗ trợ giảm ho, giảm đờm, giảm đau rát họng, khản tiếng do viêm họng, viêm phế quản. Sản phẩm sử dụng được cho cả người bị tiểu đường, béo phì, huyết áp và trẻ em […]

Naphar Fresh

Viên sủi giúp bổ sung vitamin và khoáng chất, hỗ trợ tăng cường sức khỏe, nâng cao sức đề kháng.

Coldi-B DNH

Thuốc xịt mũi Coldi-B DNH có tác dụng giảm tạm thời các triệu chứng ngạt mũi do cảm lạnh, viêm mũi dị ứng và viêm xoang.

Cốt Vị Vương Nam Hà

Hỗ trợ giảm đau xương khớp Cốt Vị Vương Nam Hà có tác dụng hỗ trợ giảm đau do thoát vị đĩa đệm; hỗ trợ giảm đau mỏi vai gáy, tê bì chân tay do khô khớp, thoái hóa khớp; hỗ trợ làm chậm quá trình thoái hóa khớp.

Xịt Họng Bổ Phế Nam Hà Trẻ Em

Xịt họng Bổ Phế Nam Hà trẻ em giúp bổ phế, hỗ trợ hạn chế ho nhiều, giảm tăng tiết đờm, giảm đau rát họng do ho kéo dài. Sản phẩm có thể sử dụng cho cả người lớn và trẻ em trên 6 tháng tuổi.

Xịt Họng Bổ Phế Nam Hà

Bổ phế Nam Hà dạng xịt giúp bổ phế, hỗ trợ hạn chế ho nhiều, giảm tăng tiết đờm, giảm đau rát họng do ho kéo dài. Sản phẩm sử dụng đường không năng lượng nên có thể sử dụng cho người tiểu đường, ăn kiêng, béo phì.

Naphar Multi Plus

Naphar-Multi Plus có tác dụng bổ sung vitamin cần thiết cho cơ thể, hỗ trợ tăng cường sức khỏe, nâng cao sức đề kháng.

Naphar Multi Plus Naphar Multi Plus Naphar Multi Plus

Notify

This product should only be used as directed by a doctor. All information on the website is for reference only. Please confirm that you are a pharmacist, doctor & medical staff with a need to find out product information.

Search